THAI START UP ON “SEDA x DIGITECH: SUT Digital Hackathon”
จบลงไปแล้ว..สำหรับงาน SEDA x Digitech SUT Digital Hack กับโจทย์ “เราจะเปลี่ยนมหาวิทยาลัยให้กลายเป็น Digital University ได้อย่างไร” โดยในครั้งนี้สมาคม Thai Startup นำโดยคุณคุณวิชัย รามมะเริง กรรมการและเลขาธิการ พร้อมด้วยคุณรัชวุฒิ พิชยาพันธ์ กรรมการและประธานด้านภูมิภาคได้มีโอกาสเข้าร่วมกิจกรรม ณ มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีสุรนารี ในวันที่ 1-4 ก.ย. ที่ผ่านมา
![](https://thaistartup.org/wp-content/uploads/2022/09/304856015_2315154961968600_827476210911912111_n.jpeg)
กิจกรรมดังกล่าวจัดขึ้นเพื่อมุ่งเน้นการพัฒนาความเป็นผู้ประกอบการและนวัตกรรมของนักศึกษา เพื่อให้นักศึกษาได้พัฒนาแนวคิดและวิเคราะห์โจทย์ต่างๆ ให้ลึก รวมทั้งหาโอกาสธุรกิจ ก่อนที่ลงมือทำจริง โดยการจัดกิจกรรมในครั้งนี้บรรยากาศเป็นไปอย่างเข้มข้น
![](https://thaistartup.org/wp-content/uploads/2022/09/305270079_10159958924953633_4154135894721611132_n.jpeg)
นักศึกษามีโอกาสลงพื้นที่เพื่อสัมภาษณ์กลุ่มผู้ใช้งานและกลุ่มเป้าหมาย เพื่อนำข้อมูลวิเคราะห์ปัญหาและพัฒนาต้นแบบและนำไปสู่การสร้างแผนธุรกิจ ซึ่งถือเป็นจุดเริ่มต้นของการส่งเสริมให้นักศึกษาได้มีแนวความคิด และสัมผัสประสบการณ์อย่างแท้จริง
ในอนาคตคงจะได้เห็น #Stautup คลื่นใหม่มาสร้างสรรค์นวัตกรรมสุดเจ๋งในวงการอย่างแน่นอน
#ThaiStartup #entrepreneurialUniversity #SEDA