Thai Startup x Futuristic Asia Pacific 2022
เมื่อวันที่ 12 ตุลาคม คุณแคสเปอร์ อุปนายกสมาคม Thai Startup ขึ้นพูดในงาน Futuristic Asia Pacific 2022 จัดโดย สถาบันระหว่างประเทศเพื่อการค้าและการพัฒนา (ITD) ร่วมกับตัวแทนจากประเทศเวียดนามและอินโดนีเซีย ในหัวข้อ “Future of Startup Business” .ภายในงานคุณแคสเปอร์ได้กล่าวย้ำ 3 เรื่องบนเวทีเสวนา
![](https://thaistartup.org/wp-content/uploads/2022/10/311695998_2355243527956599_7928658722142443154_n.jpg)
1. การสนับสนุนจากภาครัฐทางด้าน visibility โดยยกตัวอย่าง US “Startup Tour” ของประธานาธิบดี Jokowi ของอินโดนีเซีย
2. การผลักดันให้บุคคลผู้มีประสบการณ์และพนักงานองค์กรสามารถออกมาทำ Startup ได้ เพิ่มเติมจากการสนับสนุนนักเรียนนักศึกษา
3. การส่งเสริมองค์ความรู้และ mindset ให้ผู้ประกอบไทยคิดถึง Global Mindset from Day 1
![](https://thaistartup.org/wp-content/uploads/2022/10/311609670_2355243544623264_7004573495293882644_n.jpg)
ในงานนี้มีผู้เข้าร่วมเสวนามากมาย อาทิเช่น นายอภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ อดีตนายกรัฐมนตรี ดร. กอบศักดิ์ ภูตระกูล ดร. สมคิด เลิศไพฑูรย์ สามารถรับชมคลิปย้อนหลังของงานได้ที่ https://www.facebook.com/itd.th