สมาคม Thai Startup จับมือ มหาวิทยาลัยขอนแก่น ลุยปั้น นศ. มุ่งสู่สตาร์ทอัพ
เมื่อวันที่ 8 กุมภาพันธ์ 66 คุณธนวิชญ์ ต้นกันยา กรรมการและประธานด้านสถานศึกษาสมาคม Thai Startup เข้าร่วมลงนามบันทึกความเข้าใจความร่วมมือทางวิชาการ (MOU) กับมหาวิทยาลัยขอนแก่น ณ ห้องวังเลิศ ชั้น 1 อาคาร bs01 คณะบริหารธุรกิจและการบัญชี มหาวิทยาลัยขอนแก่น
![](https://thaistartup.org/wp-content/uploads/2023/02/329434093_1656584248111987_4222868984946484854_n.jpg)
![](https://thaistartup.org/wp-content/uploads/2023/02/329176406_1216937238970655_5532736625762045757_n.jpg)
![](https://thaistartup.org/wp-content/uploads/2023/02/329630160_737104121416134_3941112121934420723_n.jpg)
โดยการร่วมมือในครั้งนี้ ได้มีความเห็นชอบร่วมกันในการร่วมพัฒนาหลักสูตรทั้งในระดับปริญญาตรี ระดับบัณฑิตศึกษา หรือพัฒนาหลักสูตรและจัดโครงการบริการวิชาการ หลักสูตรระยะสั้น (non-degree programs) รวมไปถึงการจัดกิจกรรมร่วมกันเพื่อเปิดโอกาสให้อาจารย์และนักศึกษาได้มีการแลกเปลี่ยนองค์ความรู้ด้านการเรียนการสอน การวิจัย รวมถึงสนับสนุนให้ นักศึกษาของมหาวิทยาลัยขอนแก่นได้เข้าร่วมฝึกงาน ฝึกประสบการณ์วิชาชีพ กับสมาชิกสมาคมการค้าสตาร์ทอัพไทย อันจะเป็นประโยชน์ต่อตัวนักศึกษา และวงการสตาร์ทอัพไทยในอนาคต.
![](https://thaistartup.org/wp-content/uploads/2023/02/328948781_1236102817321018_3257669297601892016_n-1024x768.jpg)
![](https://thaistartup.org/wp-content/uploads/2023/02/329639213_580452846968585_1175323782244776748_n-1024x768.jpg)
![](https://thaistartup.org/wp-content/uploads/2023/02/329615735_496180752710739_1446615658629619341_n.jpg)
![](https://thaistartup.org/wp-content/uploads/2023/02/329969490_579636450730301_7269610928869299086_n.jpg)
นอกจากนี้ภายในงาน คุณเฟิร์ส-ธนวิชญ์ ยังได้กล่าวถึงวิสัยทัศน์และพันธกิจ รวมถึงวัตถุประสงค์ของสมาคม ประกอบไปด้วย 1.Community (สร้างคอมมูนิตี้) , 2.Growth (ทำให้โต) , 3.Support (ทำให้ง่าย) โดยทั้ง 3 วัตถุประสงค์มุ่งเน้นการผลักดัน ส่งเสริม ให้คำปรึกษา ซัพพอร์ตในด้านต่างๆ รวมถึงเป็นตัวกลางเชื่อมต่อให้สตาร์ทอัปไทยได้เติบโต